Pages: [1] 2 3   Go Down
Author Topic: DIY ติดกล่องเปลือย + ตี AIR BOX by น้องแนช  (Read 5562 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
nashtan
Vip
Senior Member

Email
« on: November 28, 2011, 11:48:32 PM »

ปิดเทอมว่างๆเลยจัดเองหน้าบ้านเลย สนุกดีเหมือนกัน

งานนี้ได้เพื่อนบีดช่วยทำAIRBOX ได้พี่พูมพี่ตั้วกับเพื่อนกวานช่วยให้คำปรึกษา มีอะไรwhatsappไปหาพี่ตั้วตลอด555

1. งานแรกเลยออกแบบ AIRBOX สำหรับกล่องเปลือย

เดี๋ยวพอเอาไปวัดจริงนี้ยำเละเลยครับเพราะติดมุมนู้นมุมนี้เต็มไปหมด

ฝั่งนี้หันเข้าห้องโดยสาร

ฝั่งนี้หันเข้าแบตเตอรี่

แพนกวิ้นน่าร๊าก  Roll Eyes

2. ถอดกรองเก่าออก

วุ่นวายเหมือนกัน เพราะไม่รู้เลยว่ามีตำแหน่งไหนบ้างที่คอยล็อคมันอยู่

ถ้าจำไม่ผิดที่เปิดกล่องกรองมันมีคลิป2ตัวกับตัวล็อค2ตัว ถอดคลิปออกก่อนแล้วค่อนดันตัวล็อคที่อยู่ฝั่งตรงข้ามคลิป

อันนี้หน้าตาของ MAF(Mass Air Flow Sensor) หน้าที่ของมันคือ "เป็นตัววัดปริมาณอากาศที่ผ่านไส้กรองอากาศมาแล้วว่ามีปริมาณเพียงพอหรือไม่"

ไขๆๆๆ งานนี้รักก๊อกแก๊กขึ้นมาทันที่เลย ไม่มีคงเหนื่อยสุดๆ

เอาปิดไว้ก่อนกันฝุ่นเข้า เพราะทำงานช่วงเย็นๆต้องทิ้งงานไว้ค้างคืน ตอนกลางคืนทำไม่ไหว ช่วงนี้โดนยุงรุ่ม
ส่วนท่ออันนี้ถอดไม่ยากเท่าไหร คลายคลิปที่ติดอยู่กับห้องเครื่อง + ถอดเซ็นเซอร์สีฟ้าๆออกจากตัวท่อ(ยากเหมือนกัน มันแน่น YY)

3.เอาแบตออก

ฐานรองแบตสนิมเยอะมาก ส่งสัญเพราะน้ำแบต รึเปล่า?
เห็นแล้วเซง ตอนนี้เอาไปพ่นสีเหมือนใหม่แล้ว อิอิ

4. วัด + ขึ้น AIRBOX

งานนี้วุ่นวายมากครับ มันไม่ตายตัวเลยต้องลองไปที่ล่ะนิดๆ

ค่อยๆมองน๊อตตามตัวถังสำหรับยึดAIRBOX ไม่อยากไปเจาะอะไรเพิ่มเติม แล้วเอาแบบไปวัด ค่อยตัดส่วนเกิน

พอขึ้นแบบจากกระดาษแข็งได้ ไปตัดเป็นแผ่นอลูมิเนียมจริงมันดันไม่ลงล็อคอีก เพราะกระดาษแข็งมันหน้าอยู่เหมือนกัน

ต้องเอามาวัดกับรถแล้วเดินไปร้านที่เค้ารับตัด(ร้านทำพวกกันสาด,หม้อ,ถาดสเตนเลส 555) ตัดใหม่ พับใหม่  เดินไปแก้งานประมาณ 4-5 รอบได้มั้ง

ไหนจะต้องมาตะไบส่วนที่มันไม่เรียบ ตามรู ตามมุม ช่วงขึ้นแบบAIRBOXอันนี้กินเวลาสุดแล้ว ประมาณ 2-3วัน

อันนี้ถ่ายรูปมานิดเดียวน่ะคับ เพราะตอนนั้นมึนมาก แบบว่า "..ไอสาดด กรุต้องเดินไปกลับร้านใหม่อีกแล้วหรอ"

รูปตอนออกมาเสร็จแล้วครับ

ตามที่คิดไว้+คำแนะนำของพี่ตั้ว เลยเอาสายยางผ่ากลางมาติดตามขอบกันมันไปชนกัน+บาดอะไรอันอื่นในห้องเครื่อง

แต่อันนี้ไม่ค่อยเวิคเท่าไหร มันหลุดง่าย

5. ติดตั้งกรองเปลือย

กรองสั่งมาจากUSAครับ ร่วมค่ากรองค่าส่ง หมื่นบวก

หน้าตากรอง

ติดแว้วววๆๆ

ติดเสร็จก็รีบwhatsappไปหาพี่ตั้วทันที55

พี่ตั้วบอกว่าให้ลองเอาไปวิ่งเพื่อมีอะไรหลุด พี่ตั้วเอาซะเสียวเลย55 จะต้องมาแก้อะไรมั้ยเนี้ย

เลยไปสตาร์ทรถ ตอนนี้เล่นเสียวเหมือนกัน มันจะสตาร์ทติดมั้ย55 สตาร์ทเสร็จก็ได้ยินเสียงกรองเปลือยดูดดั่งฟิ้วๆ

พอเบิลเครื่องเล่นกรองก็เริ่มดูดฟูดๆๆ!!  รีบขับออกจากบ้านไปวิ่งเล่นแถวเกษตรนวมิน กลับมาก็ไม่มีอะไรผิดปกติคับ

เรื่องวิ่งขึ้นรึปล่า ตามความรู้สึกผมมันแน่นๆขึ้นน่ะ ไม่รู้ รู้สึกไปเองป่าวเพราะว่าไม่ได้ขับหลายวัน55

จบงานนี้ หน้าบ้านกลายเป็นWorkshopเล็กๆ55
« Last Edit: November 28, 2011, 11:57:40 PM by -Nut- » Logged

ขาย คานหลังแต่ง MR-S โหดๆดุๆครับ
http://www.mrsthailand.com/forum/index.php/topic,7031.0.html

facebook
https://www.facebook.com/nashtan.fb

AL
Vip

« Reply #1 on: November 29, 2011, 12:00:45 AM »

ปรบมือๆๆๆ เก่งมากครับ

http://www.siamspeed.com/index.php/topic,203603.msg993049.html#msg993049

ขายครับ สนใจมาดูรถได้ครับ มีติดไฟแนนซ์อยู่ครับ เปลี่ยนสัญญาแล้วผ่อนต่อได้เลย

tuainatania
Luxurypart Vip
Full Members

ใกล้จะเป็นเครื่องบินไปทุกทีแล้ววววว

Email
« Reply #2 on: November 29, 2011, 12:01:27 AM »

likeeeee สุดยอดดดด  Wink

Waiting for driving.

AoF_ MrsThailand
Moderator(Photos Gallery)

เล เล เล่ เล

« Reply #3 on: November 29, 2011, 12:06:04 AM »

เยี่ยมคับ

ปล.แล้วเอาไปไว้ตรงนั้นลมเข้าได้ไหมคับ

แต่งรถ เพื่อฆ่าเวลาไปวันๆ

Klang-MRS Thailand
Administrator

Email
« Reply #4 on: November 29, 2011, 12:06:36 AM »

เก่งมาก ชอบ ๆ ๆ likeeeee likeeeee likeeeee

nashtan
Vip

Email
« Reply #5 on: November 29, 2011, 12:10:03 AM »

ขอบคุนพี่ๆคับ อิอิ

ขาย คานหลังแต่ง MR-S โหดๆดุๆครับ
http://www.mrsthailand.com/forum/index.php/topic,7031.0.html

facebook
https://www.facebook.com/nashtan.fb

nashtan
Vip

Email
« Reply #6 on: November 29, 2011, 12:11:18 AM »

เยี่ยมคับ

ปล.แล้วเอาไปไว้ตรงนั้นลมเข้าได้ไหมคับ

น่าจะได้น่ะพี่อ๊อฟ เพราะดูจากที่ดักลมด้านข้างแล้วลมมันเข้าได้พอดี

อย่างน้อยไว้ตรงนี้ก็หนีความร้อนจากเฮดได้   Cheesy

facebook

AoF_ MrsThailand
Moderator(Photos Gallery)

เล เล เล่ เล

« Reply #7 on: November 29, 2011, 12:13:40 AM »

เยี่ยมคับ

น่าจะได้น่ะพี่อ๊อฟ เพราะดูจากที่ดักลมด้านข้างแล้วลมมันเข้าได้พอดี

อย่างน้อยไว้ตรงนี้ก็หนีความร้อนจากเฮดได้   Cheesy
อ๋อคับ

แต่งรถ เพื่อฆ่าเวลาไปวันๆ

(Big) LP = Luxurypart
Administrator
Hero Senior Member

New concept Lp Super Vayroce' Special.

« Reply #8 on: November 29, 2011, 01:09:19 AM »

เยี่ยมครับ

ขายชุดแต่งmr-s และ อะไหล่ทุกชนิด คลิ๊ก
รับหารถ mr-s และฝากขายmr-s โทร 0843337773 บิ๊กครับ

ตอนนี้ luxurypart รับบัตรเครดิตสำหรับผ่อนของแต่งรถที่ร้านทุกชนิดนะครับ โปรโมชั่น ผ่อน 0% ถึงสิ้นปี กับธนาคารกสิกรคับ

Book-MRS
Vip
Hero Member

Email
« Reply #9 on: November 29, 2011, 01:40:18 AM »

ชอบอ่ะ... ขอชม เก่ง มากๆ  Wink

likeeeee

ballball
Vip

Email
« Reply #10 on: November 29, 2011, 03:19:21 AM »

เป็นพี่นะ ไขน๊อตยังไม่ออกเลยเหอะ5555555

เก่งๆๆๆ

pvp_vabb
Vip
Sr. Member

ptp211@hotmail.com
Email
« Reply #11 on: November 29, 2011, 06:50:09 AM »

เยี่ยมครับ .. พี่โดนเสียตังส์ตลอดเลย 555

Bb
**

« Reply #12 on: November 29, 2011, 06:50:47 AM »

likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee
 likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee likeeeee

KoKo!
Moderator(Living RooM)
Sr. Member

Email
« Reply #13 on: November 29, 2011, 08:55:54 AM »

เก่งมากๆๆครับ

BoyberryZ ใจดีสยิวกิ๊วสปอต นน
Vip
Hero Member

2zz+lmt slip1way +powerfc =Power of N/A

Email
« Reply #14 on: November 29, 2011, 10:19:02 AM »

เยี่ยมมากน้อง มี design ก่อนติดตั้งจริงด้วย  

เด็กวิดวะ มันเก่งจริงๆ    likeeeee  Cheesy

ติดตรงนั้นแหละถูกแล้วครับ ดึงมันไปดูดลมจาก scoop ข้าง +กับหนีลมร้อนจากตัวเครื่องและเฮด   (สูตรใครเนี่ย อิอิ)

สุดยอดมาก  

ปล.กรองใช้งานดีมั้ย  ส่งข่าวปลากรอปด้วยนะ

likeeeee likeeeee likeeeee
« Last Edit: November 29, 2011, 10:21:58 AM by BoyberrYZ กระจกเงาหมื่นบุปผา » Logged

ขายหลังแข็งเคฟล่าราคาพี่น้องครับ

การได้แชมป์ถ้วยแรกอาจได้มาเพราะโชค แต่แชมป์ครั้งต่อไป ไม่ใช่ ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่ง คุณจะเป็นที่หนึ่ง

Pages: [1] 2 3   Go Up
Print

Jump to: